Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11
    ngondzoday
    Guest ngondzoday's Avatar

Chuyển màu RGB --> CMYK trong Corel Draw

- Nếu nói tin tưởng vào corel thì mình xin trả lời là không? Nhưng nếu một bài viết nào đó nói : Bạn có tin tưởng Ilusstrator không? Mình cũng trả lời là không?- Thật sự phần mềm nào cũng có những điêm mạnh và yếu khác nhau. Nhưng phần mềm cũng gài một số bẫy chết người mà khiến cho bất cứ " ngừơi mới vào nghề phải lao đao". Tiện đây mình xin giới thiệu về một bẫy của Corel mà chúng ta sau khi làm thử sẽ "giật mình" và nói "chết thật, thằng cha corel này đúng là vớ vẩn". - Bạn hãy vẽ 1 hình vuông trong corel - Chọn công cụ cuối cùng trong bạng công cụ Interactive Fill Tool + Trên thanh Properties bar-> Chọn kiểu tô Texture + Sau đó chọn 1 kiểu tùy ý mà bạn thích ( Đặc biệt với kiểu tô texture ta có thể thay đổi các màu trong đó) -> Mang thiết kế đi in -> In xong -> Ngất xỉu vì bị đền * VÌ SAO? - Nhân bản đối tượng, bạn hãy thử dùng lệnh Bitmap -> Convert to bitmap + Mode : CmyK + Resolutiom: 300dpi + Tắt chọn ICC profile -> Bạn sẽ thấy một điều kinh khủng xảy ra. Màu sắc của NỀN TEXTURE THAY ĐỔI KINH KHỦNG, MÀU XÁM ĐI RẤT XẤU. * Giải thích vấn đề nàY: - Nếu đi sâu vào ểề kiểm tra màu của Texture bạn sẽ thấy ngạc nhiên khi tất cả những màu để tạo nên texture đều LÀ MÀU RGB. Do đó khi xuống RIP hình này sẽ được RIP convert ngẫu nhiên sang CMYK. Mà màu sắc từ RGB xuống CMYK -> màu sẽ thay đổi rõ rệt. - Theo bạn chúng ta làm cách nào để sử lý tình huống này.Hihi * Mong rằng những đề tài tiếp mình sẽ đề cập sâu vào những"thâm cung" của phần mềm Corel. Và mình cũng mong các bạn cùng mình thảo luận thật sôi nổi nhé.Chỉnh sửa bởi khoalt vào 19-12-2005 13:25

View more latest threads same category:

tienphongdangdua
    Guest tienphongdangdua's Avatar
    em học Corel năm 1999 thì đâu biết AI là gì híc híc buồn ghê

o0nicholas0o
    Guest o0nicholas0o's Avatar
    em thấy khi chuyển màu RGB sang CMYK thì màu sẽ bị tối hơn thì phải. Ạc đừng chê Corel em buồn lém. vì em chỉ biết xài Corel thui. híc híc

nguyenthanhdoan
    Guest nguyenthanhdoan's Avatar
    chuyển màu trong corel sang CMYK đẹp hơn dùng Photoshop đó là điều kỳ diệu có ai tin không. Còn tui thì tin là như vậy. Không tin thì thử đi. bí quyết đó nha.

doanthinhatrang
    Guest doanthinhatrang's Avatar
    cam on chi ntttrang16381dài hôm nữa lên TP mua cái đĩa AI mới được.cảm ơn nhiều lém! hiihihi

trungquan2606
    Guest trungquan2606's Avatar
    xin lỗi các tiền bối, giúp em với, mặc dù em đã gửi câu hỏi này rồi nhưng tìm mãi mà không thấy lên muội lại làm phiền lần nữa, muội làm trong corel nhưng lúc kiểm tra fiel trong phần document info thì ở mục fill báo màu cmyk 255 là như thế nào ạ? Nếu muội mang ra phim thi có sao không? Giúp muọi với!

silabom886
    Guest silabom886's Avatar

anh_90
    Guest anh_90's Avatar
    Theo em, dung la van de nay cuc ky kho chiu khi lam viec voi corel. Luc truoc em co lam voi corel, sau do TO MAU TEXURE. mang di xuat phim va bi den 100.000 vi sau khi xuat phim xong nguoi kiem phim bao em. Hinh rat xau neu in ra. Em ta hoa, tim nguyen nhan va phat hien ra rang. "Thang Corel nay lon xon, texture no sy dung mau rgb"- Em xu ly cach nay duoc khong: Em chon hinh, sau do convert to bitmap + resoluton: 300 + mode: cmyk + Bat chon ICC profile. -> Thay mau bi thay doi nhung rat it khi chuyen qua CMYK. (A ma em khong hieu chuc nang Apply ICC profile la quay gi ca.). Topic nay hap dan day.

langtuden
    Guest langtuden's Avatar
    nguyenbinhbac00 đã viết:I love you nói đúng đấy., Cách làm này của I love you hoàn toàn phụ thuộc vào lệnh APPLY ICC PROFILE. Tức là khi convert corl sẽ dùng ICC này để ánh xạ màu trong quá trình chuyển đổi từ RGB -> CMYK sao cho sự thay đổi màu là ít nhất. Nhưng cách này phụ thuyộc rất nhioều vào ICC mà i love you sử dụng Nhúng vào COREl. Phương pháp mà bạn sử dụng là PHƯƠNG PHÁP TRỰC TIẾP.- Có một phương pháp gián tiếp mà cũng khá hay là: + Chọn hình RGB trong corel + Expot -> chọn type: tiff + mode: vẫn để ở RGB + Qua photoshop mở hình lên -> Đổi mode màu và với photoshop tha hồ cho hiệu ứng vào đấy. + Trở lại corel -> Import hình CMYK vào, canh hàng với hình cũ có hệ màu RGB. Xoá hình RGB cũ đi- Nhưng nhớ thông báo với khách hàng nhé. Họ đồng ý thì OK. ( À mà những tay củ chuối này bạn phải nhắc họ để lần sau họ rút kinh nghiệm. Mình sẽ đỡ mệt....hihi)- Chúc diễn đàn thành côngMình góp thêm một cách nữa nha!Bước 1. Chọn TEXTURE đó rồi convert thành RGB trên menu lệnh Bitmap\Convert to bitmap... Ở mục COLOR chọn RGB. RÉOLUTION: chọn 301dpi (các bạn sẽ hỏi tại sao không là 300 dpi chứ gì? Đó là vì để phân biệt với đối tượng chưa convert thôi ấy mà)Bước 2. Vào Bitmap\ mode\CMYK. Thế là xong.Chúc thành công nhé!Thùy Trang CB Scitech

vitconx
    Guest vitconx's Avatar
    Cam on anh nhieu. Em da thu nhu vay la co hai phuong phap truc tiep va gian tiep. Ngay nao cung len web. ton tien nhung co them kien thuc cung duoc. Em se co gang post 1 vai bai len web. cac anh chuan bi nhe. !!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Thông tin về chủ đề này